17 Tuổi Quan Hệ Được Không

Quan hệ với người 17 tuổi dẫn đến tất cả thai thì bao gồm phạm tội?

Thưa quy định sư! mang lại tôi hỏi, tôi có tín đồ em trai họ của tôi sinh vào năm 1991, yêu thương 1 nhỏ nhắn sinh năm 2001 ( ni 17 tuổi), bây giờ bé đã bao gồm thai được 3 tháng, bọn chúng yêu nhau từ nguyện, nhưng bố mẹ 2 bên không chấp nhận nhưng 2 đứa nhất thiết đòi cưới khi ăn tết xong. Nhà trai nên đồng ý, còn bên gái bọn họ đòi kiện em trai tôi do xâm phạm thân thể con gái họ đã độ tuổi con trẻ vị thành niên. Vậy em trai tôi tất cả bị tội gì không, tất cả trách nhiệm ra làm sao với bé bỏng đó và đứa bé xíu trong bụng nữ giới nó. Tôi xin thật tình cảm ơn!

Tư vấn pháp luật hình sự
*

Cảm ơn các bạn đã gửi thắc mắc tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp: Quan hệ với người 17 tuổi dẫn đến có thai thì gồm phạm tội, công ty chúng tôi xin được trả lời cho bạn như sau:


Căn cứ theo phương pháp tại Khoản 1 Điều 145 Bộ lý lẽ Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 thì:

“Điều 145. Tội giao hợp hoặc tiến hành hành vi quan hệ tình dục khác với những người từ đầy đủ 13 tuổi cho dưới 16 tuổi

1. Người nào đầy đủ 18 tuổi trở lên cơ mà giao cấu hoặc tiến hành hành vi dục tình tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi mang lại dưới 16 tuổi, nếu như không thuộc trường hợp phương pháp tại Điều 142 và Điều 144 của bộ luật này, thì bị phạt tù hãm từ 01 năm cho 05 năm.”


Theo đó, tín đồ đủ đầy đủ 18 tuổi trở lên giao phối hoặc triển khai hành vi tình dục tình dục với những người từ đủ 13 tuổi mang đến dưới 16 tuổi thì hoàn toàn có thể bị truy hỏi cứu trách nhiệm hình sự về tù đọng tại Điều 145 nêu trên.

Bạn đang xem: 17 tuổi quan hệ được không

Mặt khác, căn cứ theo lý lẽ tại Khoản 1 Điều 141 Bộ phương tiện hình sự năm ngoái sửa đổi bổ sung năm 2017 về Tội ức hiếp dâm thì:

“Điều 141. Tội hiếp đáp dâm

1. Người nào sử dụng vũ lực, rình rập đe dọa dùng vũ lực hoặc tận dụng tình trạng chẳng thể tự vệ được của nạn nhân hoặc mánh lới khác giao phối hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục không giống trái với ý ý muốn của nạn nhân, thì bị phạt tội nhân từ 02 năm mang đến 07 năm.”

Theo đó, người nào có hành vi dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực nhằm giao cấu hoặc thực hiện hành vi dục tình tình dục trái cùng với ý hy vọng nạn nhân thì hoàn toàn có thể bị truy tìm cứu trọng trách hình sự về Tội ức hiếp dâm. Theo tin tức bạn cung cấp, em trai họ của người tiêu dùng sinh năm 1991, yêu thương 1 bé xíu sinh năm 2001 (nay 17 tuổi), bây giờ bé đã bao gồm thai được 3 tháng và họ yêu thương nhau trường đoản cú nguyện, như vậy có thể xác định:

+) trang bị nhất, thân hai người tồn tại quan hệ yêu đương cho nên việc giao cấu giữa họ là trọn vẹn tự nguyện với em trai bạn sẽ không phạm tội ức hiếp dâm bởi đối với tội hà hiếp dâm, bạn phạm tội phải bao gồm hành vi sử dụng vũ lực hoặc đe dọa dùng vũ lực, sử dụng thủ đoạn khác để thực hiện hành vi giao cấu.

+) thiết bị hai, người yêu em trai bạn 17 tuổi (từ đầy đủ 16 tuổi trở lên) đề xuất em trai bạn cũng sẽ không phạm Tội giao cấu hoặc triển khai hành vi quan hệ tình dục tình dục khác với những người từ đầy đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi.

Xem thêm:

*

Tư vấn pháp luật hình sự trực con đường 24/7: 1900 6172.

Kết luận

Như vậy vào trường hợp này, nếu người yêu của em chúng ta 17 tuổi và câu hỏi giao cấu là tự nguyện thì em các bạn sẽ không phạm tội, trừ khi phía gia đình minh chứng được câu hỏi em trai các bạn đã dục tình với người yêu khi tình nhân chưa đầy đủ 16 tuổi thì họ mới hoàn toàn có thể khởi khiếu nại em trai chúng ta về Tội giao cấu hoặc triển khai hành vi quan hệ giới tính tình dục khác với người từ đầy đủ 13 tuổi mang lại dưới 16 tuổi.

Trên trên đây là toàn cục tư vấn của shop chúng tôi về vấn đề: Quan hệ với những người 17 tuổi dẫn đến gồm thai thì tất cả phạm tội. Trong khi thì các bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Trong quy trình còn vấn đề gì thắc mắc, bạn sung sướng liên hệ Tổng đài tư vấn trực đường 24/7: 1900.6172 để được tứ vấn, giải đáp trực tiếp.